DIỄN ĐÀN LỚP 12C3 THPT HUỲNH THỊ HƯỞNG
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
DIỄN ĐÀN LỚP 12C3 THPT HUỲNH THỊ HƯỞNG

WELCOME TO THE FORUMVI CLASSES 12C3 THPT HUỲNH THỊ HƯỞNG 2009-2010

You are not connected. Please login or register

VỚI BẠN,ĐIỀU GÌ QUAN TRỌNG NHẤT!!

anna.tran
Bye bye tất cả.......
camnhung
7 posters

Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

camnhung

Và rồi một mùa xuân nữa đã qua,qua đi nhanh chóng.Rồi tôi lại phải lên đường đi học, lại phải xa vùng quê nghèo mà tôi đã sống18 năm dài, xa ba mẹ và cả bạn bè cùng gắn bó nhau suốt quãng đời áo trắng, một nỗi buồn không sao tả được. Có lẽ đời sinh viên đã quen rồi với những ngày sống tự do, đói thì một tô mì, khát thì ly nước mía lề đường, vui thì tụm 5 tụm 7 nhiều chuyện, buồn thì nằm ngủ cả ngày trong căn phòng trọ nhỏ, những lúc có tiền thì xài sang lắm, bữa cơm cũng thịnh soạn vô cùng, rồi dồn đến cuối tháng trăm bề khổ, tiền sắp cạn, vậy là liên khúc mì gói lại được hát lên...có lẽ đời sv có khó khăn nhưng vui lắm, chưa quá chật vật với cuộc đời vì ít ra còn được ba mẹ chở che!Nói đến đây, chắc bạn nào cũng nghĩ rằng mình phải cố gắng học để sớm có việc làm hay là tiêu xài tiết kiệm để gia đình bớt gánh nặng, nhưng nói thì dễ lắm nhưng khó mà làm được.!Trong một buổi được mở rộng tầm mắt với thầy SƠN_tiến sĩ tâm lý,thầy nói rằng" các bạn ai cũng nói mình thương cha mẹ, hiếu thảo với cha mẹ nhưng trong một ngày các bạn nghĩ về họ được bao nhiêu giờ, trong một tuần các bạn gọi điện về hỏi thăm ba mẹ được bao nhiêu phút, những lúc các bạn ngồi trong lớp học vui vẻ, thoải mái trong căn phòng học đầy đủ tiện nghi thì các bạn có bất chợt nghĩ rằng giờ này ở nhà ba mẹ mình đang làm gì không, bạn có nghĩ đến cảnh họ phải phơi lưng ngoài đồng vắng, đang phải vất vả như thế nào để kiếm đủ tiền cuối tháng gửi lên cho bạn. Còn bạn, những lúc vui người đầu tiên bạn nhớ đến sẽ là ai, chắc là ấy của mình rồi.Một năm có bao nhiêu ngày quan trọng với bạn, ngày valentine, ngày quốc tế phụ nữ, ngày sinh nhật bạn và sinh nhật của người yêu, nhưng bạn có biết trong năm ngày của cha là ngày mấy không, ngày của mẹ là vào ngày nào không, bạn có nhớ ba mình, mẹ mình bao nhiêu tuổi, sở thích của họ là gì...những điều tưởng chừng đơn giản ấy nhưng chắc sẽ không mấy người nhớ đến."Có lẽ chúng ta cần phải nhìn lại bản thân để tìm ra câu trả lời:Trên cuộc đời này, điều gì là quan trọng nhất!

Được sửa bởi camnhung ngày Sat Feb 11, 2012 11:28 pm; sửa lần 3.

Bye bye tất cả.......

Bye bye tất cả.......

Bạn nói đúng lắm,...sinh con ra, nuôi nấng cho đến khi trưởng thành...khoảng time dài đăng đẳng đó phận làm cha làm mẹ có bao giơ nghĩ sau này con mình nó sẽ nuôi nấng mình thế nào, sẽ ra sao về sau này,.....xin thưa..không một lời than thở.....thế hệ trẻ thời nay chúng ta nên suy nghĩ lại những gì mình đã và đang làm bây giờ.......xem đã đúng chưa...việc này còn tùy vào hoàn cảnh của mỗi gia đình thôi....có gđ thì làm nông, có gđ thì làm công sở,....nhưng làm cha làm mẹ ai cũng như ai cả thôi....đều sớm hôm dậy sớm...đúc cho con từng bát cháu, nâng cho con từng ngụm nước,....cái đó còn chưa kể đến những lúc con bị bệnh....nào được ngủ yên giấc...nằm nhắm mắt lại 1 chút là sang phòng con sờ tráng con....xem con có đạp tung cái chăn ra k vì sợ nó lạnh.......và còn rất nhiều các bạn ah...Khi các bạn có gđ, có con thì mới hiểu được......
Trong chuyện "Nhị thập Tứ hiếu", ông Quách Cự (đời nhà Hán) thờ mẹ rất hiếu thảo. Gặp cơn túng quẫn, cửa nhà sa sút, không đủ cơm nuôi mẹ già, đã phải bàn với vợ đem chôn sống đưa con để giành cơm nuôi mẹ. Nhưng khi đào huyệt gặp phải hũ vàng có dòng chữ " hoàng Thiên Kim Bảo", đó là hũ vàng của trời thưởng cho lòng hiếu thảo của vợ chồng Quách Cự, và đứa trẻ được Trời cứu sống...

Hán Quách Cự cửa nhà sa sút
Thờ mẫu thân chăm chút mọi bề
Con còn ba tuổi biết gì
Bữa cơm từ mẫu thường thì bớt cho
Trông thấy mẹ bữa no, bữa đói
Với hiền thê than nói khúc nhôi
Mẹ già đã chẳng hay nuôi
Để con chia ngọt xẻ bùi sao đang
Vợ chồng ta còn phen sinh nở
Mẹ già rồi hồ dễ được hai
Nói thôi giọt vắn giọt dài
Tính ba thước đất đem vùi tình thân
Bỗng đâu thấy Hoàng Kim một chĩnh
Chữ trời cho đề rõ rành rành
Cho hay Thiên cảm tâm thành

anna.tran

anna.tran

đối với ng vn thì thương ko cần nói nhưng ko nói thì làm sao họ biết mình thương chứ...như z cũng rõ khổ...xa gđ được gần 2 năm rùi nhưng chẳng khi nào tự động cầm đt mà điện về cho mẹ-trừ khi có chuyện j đó-chỉ toàn chờ mẹ đt lên thôi. sống gần bố tuần nào cũng được gặp bố nhưng cũng chẳng bao jờ đt nói bố là con sẽ vô..cũng chỉ chờ đến cuối tuần bố đt ra hỏi chừng nào sẽ vô...hey nghĩ lại mình cũng thật là tệ...nhưng được 1 cái là nhớ được bố mẹ thik j và cần ở mình đều j...chỉ cần thầm lặng làm những việc đó thì tôi nghĩ chắc cũng đủ đối với 1 cô sv lớn xác mà tâm hồn trẻ con này rồi...sau này ra trường thì mới tính tới việc báo hiếu cho bố mẹ chứ jờ còn bám vào ktế gđ thì có báo hiếu cũng như 'của bố mẹ trả cho bố mẹ mà thôi' ko có ý nghĩa j hết...

diemhuong

diemhuong

Hok hiểu nổi haiz!Văn chương quá...
Um mà pé Nhung nah mạnh mẽ lên sống tình củm quá cũng hok tôt đâu.

nganngan

nganngan

cuoc song nay la zay ma ..ng ngj k aj hoan hao hit ,,noi thi de nhung lam thi kho ,that su luc vui chac chi 10/100 nguoi moi nho den bame mjnh thui ,,,nhung luc bun thi chac 99/100 nguoi nho bame ..bame sinh chung ta ra dau can chung ta bao hieu ,bame chi can mjnh song tot thui .ma ng ngj mjnh co quan tam bame hay k ? bame cung se pit ma ,,,con mjnh sinh ra k le mjnh k hiu ?dau pai ngay nao cung nho ,ngay nao cung goi we hoi tham la q tam dau . quy luat cua cuoc song la nhu zay ...

diemhuong

diemhuong

Good good thấy maz khin khin zậy mà nhìu luz cũng triết lí quá hén hihi

nhox.mobile69

choy...lau rui hk xem 4rum,pj h triet ly wa troi lum ak!

Mak..hk pjx mj uk the nao chu pj h nhox thay pan gai nhox la wan trong nhat rui do.hehehe.VỚI BẠN,ĐIỀU GÌ QUAN TRỌNG NHẤT!! 4204982309

mrvoduyen

mrvoduyen
Admin

sao quan trọng bằng bà già hằng tuần gửi tiền ko? VỚI BẠN,ĐIỀU GÌ QUAN TRỌNG NHẤT!! 3804960369

http://gackiem.com

nganngan

nganngan

ac ,,,2 nguoi vo d wa dj ah ..nguoi ta noi dung tam trang thui,,hjc

anna.tran

anna.tran

nhox chắc nói cô bé đứng kế con gà hả nhox?hjh

mrvoduyen

mrvoduyen
Admin

a há há tr cũng biết chuyện này nữa hả, nhớ giữ kín 2 đứa mình biết thôi nha VỚI BẠN,ĐIỀU GÌ QUAN TRỌNG NHẤT!! 3804960369

nganngan

nganngan

um,,,2 nguoi pit thi ca lang se pit..kaka

diemhuong

diemhuong

Choy ui! Nói như thế chẳng khác nào kêu gọi kả thế giới nay cùng pít oy huhu @

Bye bye tất cả.......

Bye bye tất cả.......

Gì mà kêu to thế kia.........

Làm gì nguy hiểm đây nè hjhjhj....................

nganngan

nganngan

co j mo am nen np moi zay az ..coi chung ky nha a ..haha

Bye bye tất cả.......

Bye bye tất cả.......

đúng rồi đó..........có cái gì đóa đóa mà k thể ní đóa hehehe...........

Tui nào biêt tui nào có hay hjhjhj..............

mrvoduyen

mrvoduyen
Admin

viếc cái gì mà dài sòng sộc thế kia, đọc loài cả mắcVỚI BẠN,ĐIỀU GÌ QUAN TRỌNG NHẤT!! 4164239934

nganngan

nganngan

ong dung la vo dung ,,,

anna.tran

anna.tran

chỉ nói nhỏ trên 4rum thôi mà có ai bít đâu mà sợ...hjhj Sad

camnhung

ong nhut con dung la super trum nhieu chuyen,kaka

mrvoduyen

mrvoduyen
Admin

ngoài cái thương hiệu đó ra tao còn có thêm thương hiệu "SUPER TRÙM SỐNG T--H--" nữa ! VỚI BẠN,ĐIỀU GÌ QUAN TRỌNG NHẤT!! 3957092095

Sponsored content

Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]